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JARIDA LA KILA MWEZI LA MAMLAKA YA UDHIBITI WA MBOLEA TANZANIA

TFRA yaainisha mikakati
kuhaklklsha wakullma

wanapata mboIeTa

Wajumbe wa bodi ya wakurugenzi inayosimamia Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) wakiongozwa na
mwenyekiti wake Prof. Prof. Anthony Mshandete (wanne kutoka kulia) na menejimenti ya (TFRA) wakipewa maelezo na
Mkurugenzi wa masuala ya kiufundi katika kiwanda cha mbolea Intracom Jijini Dodoma Victor Ngendanzi walipofanya ziara
kiwandani hapo jana tarehe 29 Aprili, 2022.
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Elimu ya matumizi ya YALIYOZUNGUMZWA NA | TFRA kanda ya kaskazini
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Mashamba darasa yafungua milango ya biashara
na matumazi sahihi ya mbolea Lindi, Mtwara

amlaka ya  Udhibiti
wa Mbolea Tanzania
(TFRA) kwa mujibu wa
Sheria ya mbolea ya
mwaka 2009 pamoja
na kanuni zake za mwaka 2011 na
marekebisho yake ya mwaka 2017
imepewa jukumu la kutoa elimu
kwa kushirikiana na Mamlaka za
Mikoa na Serikali za Mitaa kuhusu
matumizi sahihi ya mbolea.

Shughuli ya uhamasishaji wa
matumizi sahihi ya mbolea katika
Mkoa wa Lindi na Mtwara ilianza
mwezi Mei, 2021 na ilifanyika kwa
kutumia mbinu ya mashamba darasa
kwa ushirikiano wa Sekretarieti
hizo, Halmashauri za Wilaya ya
Ruangwa, Mtama, Mtwara na
Masasi ambapo jumla ya wakulima
75 walishiriki  katika kuandaa,
kuyatunza na kuyaendesha
mashamba darasa kwa mazao ya
Mpunga na mahindi. Uhamasishaiji
huo uliotumia mfumo wa mashamba
darasa umehitimishwa kwa kuwa
na kilele cha maadhimisho ya Siku
ya Mkulima ambapo wakulima
kutoka maeneo mbalimbali
wanaalikwa kujifunza kwa kuona
namna matumizi sahihi ya mbolea
yameweza kuongeza tija kwenye
uzalishaji wa mazao ya chakula na
biashara.

Uzinduzi wa kampeni vya
uhamasishaji wa matumizi sahihi
ya mbolea ulifanyika tarehe 11,

Januari 2021 katika kijiji cha
Mnolela Halmashauri ya Mtama
mkoani Lindi kwa lengo Ia
kuwahamasisha wakulima wa

Lindi na Mtwara kuzingatia kilimo
cha kisasa cha matumizi sahihi ya

mbolea.
Mkuu wa

Wilaya vya Lindi,

Anuani

Shaibu Ndemanga, alikuwa ni
shuhuda wa kwanza wa uzinduzi
wa kampeni hiyo na kukiri wazi
kwamba matumizi ya mbolea
katika mikoa ya Lindi na Mtwara
yapo chini na kwamba kunahitajika
jitihada za makusudi kuwahamsisha
wananchi kuboresha kilimo chao.

Wazo la kuweka msukumo wa
matumizi wa mbolea katika mikoa
ya Lindi na Mtwara lilibuniwa na
TFRA baada ya tathmini iliyofanywa
kuonyesha kuwa matumizi vya
bidhaa hiyo muhimu kwa kilimo
yako chini sana ikilinganishwa na
mikoa mingine ya Tanzania.

Mkurugenzi Mtendaji wa TFRA,
Dkt Stephan Ngailo anasema
uhamasishaji wa matumzi vya
mbolea katika mikoa hiyo utakuwa
ni suala endelevu kwa kuhakikisha
kwamba wakulima wana uelewa
mpana wa kujifunza kwa vitendo
faida na hasara za kutumia au
kutokutumia mbolea katika shughuli
za kilimo.

Zaidi ya wakulima 60 waligawiwa
mbegu na mbolea kwa ajili ya
kutumia kwenye mashamba yao
binafsi ikiwa ni jitihda za serikali
kuendeleza uhamasishaji wa
matumizi sahihi ya mbolea katika
mikoa ya Lindi na Mtwara.

Dhima ya uhamasishaji wa
matumizi ya mbolea katika mikoa
ya kusini inatokana na upanuzi
na maboresho yaliyofanyika katika
bandari ya Mtwara ambayo yanatoa
fursa mbalimbali kwa mikoa ya
Lindi na Mtwara kutumia bandari
hiyo kuingiza mbolea kwa wingi
ili iwafikie wakulima kwa bei nafuu.
Kampeni ya uhamasishaji matumizi
ya mbolea kupitia mashamba

Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)
Mtaa wa Kilimo, Jengo Ila Kilimo,
S.L.P 46238 DAR ES SALAAM

+255 22 2861939

¢) Tanzania Fertilizer Regulatory Authority

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

tfra_official

darasa inaaminika itaongeza
mahitaji ya bidhaa hiyo kwa mikoa
jirani ya Ruvuma na Njombe.

Kwa ujumla mikoa ya Lindi
na Mtwara ina matumizi madogo
ya mbolea nchini. Moja vya
sababu kubwa ni uelewa mdogo
wa wakulima kuhusu matumizi
ya bidhaa hiyo, kwa mujibu wa
wataalam wa kilimo.

Baada ya kukamilisha mafunzo

kupitia mashamba darasa,
Mamlaka kwa kushirikiana na
Sekretarieti za Mikoa ya Lindi na
Mtwara, Halmashauri husika na
wakulima ilianda kilele cha siku
ya mkulima katika halmashauri
ya Ruangwa na Mtwara DC

kwa lengo la kuhitimisha shughuli
hiyo. Kauli mbiu ya maadhimisho
hayo ilikuwa “TUMIA MBOLEA
KUONGEZA KIPATO NA TIJA”
ambapo  katika mkoa wa Lindi
ilifanyika tarehe 11.04.2022 na
Mgeni Rasmi alikuwa Mkuu wa
Mkoa Mhe. Zainab Taleck wakati
Mkoa wa Mtwara maadhimisho
hayo yalifanyika tarehe 13.04.2022
na mgeni rasmi akiwa Mhe. Kyoba
Mkuu wa Wilaya ya Mitwara
aliyemwakilisha Mkuu wa Mkoa wa
Mtwara Brigedia Jenerali Marco
Gaguti.

Kampeni ya uhamasishaji wa
matumizi  sahihi ya mbolea ya
Katika mikoa ya lindi na mtwara
imepokelewa vema na wakulima
pamoja na viongozi wa ngazi zote
katika mikoa yote miwili ya Lindi
na Mtwara. Hivyo inatarajiwa kuwa
mwitikio uliooneshwa na wakulima
utasaidia kuongeza matumizi ya
mbolea katika mikoa hivyo na
hatimaye kuongea tija na uzalishaji
wa mazao ya chakula.

) tfra_official

Mei 2022



s HABARI &
na MAUIO

JARIDA LA KILA MWEZI LA MAMLAKA YA UDHIBITI WA MBOLEA TANZANIA

HABARI

TFRA yaainisha mikakati kuhakikisha
wakulima wanapata mbolea

wenyekiti wa Bodi

ya Wakurugenzi

inayosimamia

Mamlaka ya Udhibiti

wa Mbolea Tanzania
(TFRA) Prof. Anthony Mshandete
ameweka wazi mikakati mahususi
ya kuhakikisha wakulima nchini
wanapata mbolea bora kwa ajili
ya matumizi ya kilimo.

Ameeleza  mikakati  hiyo
jana tarehe 29 Aprili, 2022
ambapo wajumbe wa Bodi ya
TFRA pamoja na watendaji
wa mamlaka hiyo walitembelea
eneo kinapojengwa kiwanda
hicho kwa lengo la Kkujionea
hatua na maendeleo ya ujenzi
wa kiwanda  kinachotarajia
kuanza uzalishaji wa tani 6000
za mbolea mwezi Julai 2022.

Akieleza mikakati hiyo, Prof.
Mshandete alisema mkakati wa
kwanza ni kuhakisha mbolea
inayozalishwa inakuwa na ubora

na viwango vinavyokubalika
nchini. Alisema wananchi
wakiona ubora wa mbolea

inayozalishwa na kiwanda hicho
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Wajumbe wa bodi ya wakurugenzi inayosimamia Mamlaka ya Udhibiti wa
Mbolea Tanzania (TFRA) wakiongozwa na mwenyekiti wake Prof. Prof.

Anthony Mshandete

(wanne kutoka kulia) na menejimenti ya (TFRA)

wakipewa maelezo na Mkurugenzi wa masuala ya kiufundi katika kiwanda cha
mbolea Intracom Jijini Dodoma Victor Ngendanzi walipofanya ziara kiwandani

hapo jana tarehe 29 Aprili, 2022.

itakuwa rahisi kwa kiwanda
kujitangaza na mbolea itauzika
kiurahisi.

Akielezea mkakati
Prof. Mshandete alisema ni
uongozi wa kiwanda kuwa
na mkakati wa mawasiliano
kwa ajili ya kutangaza aina ya

wa pili

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi inayosimamia Mamlaka ya Udhibiti wa
Mbolea Tanzania (TFRA), Prof. Anthony Mshandete (wa pili kulia) akihoji
jambo kwa Mkurugenzi wa masuala ya kiufundi katika kiwanda cha mbolea
Intracom Jijini Dodoma Victor Ngendanzi walipofanya ziara kiwandani hapo
kukagua maendeleo ya ujenzi wa kiwanda hicho.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

mbolea itakayokuwa ikizalishwa

na kiwanda hicho yenye
mchanganyiko wa  samadi
na madini mengine kama

phosphate na chokaa tofauti na
aina zilizozoeleka kwa wakulima
nchini.

Prof. Mshandete alisema
kutokana na ukweli kwamba
mbolea inayozalishwa kiwandani
hapo kuwa mpya kwenye soko
la ndani elimu kuhusu ubora wa
mbolea hiyo unapaswa kutolewa
ili wananchi waweze kuifahamu
na kuwa na utayari wa kuitumia
na hivyo kupunguza changamoto
ya upatikanaji wa mbolea nchini.

Aidha, Prof. Mshandete
amewataka wasimamizi wa
kiwanda cha ltracom Fertilizer LTD
kuwa na hari (aggressiveness)
katka kutangaza bidhaa na
kuwashauri  kushiriki ~ katika
maadhimisho ya siku ya mbolea
yanayotarajiwa kufanyika mwezi
Oktoba mwaka huu ili kuwapa
fursa ya kuitangaza bidhaa hiyo.

Mei 2022
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TFRA yaainisha mikakati kuhakikisha
wakulima wanapata mbolea

Akizungumzia suala la
upatikanaji wa malighafi kwa
gjili ya uzalishaji wa mbolea
kiwandani hapo Prof. Mshandete
alisema kutatokana na namna
nzuri ya kutangaza uwepo
wa kiwanda hicho pamoja na
kutangaza malighafi zinazotumika
katika uzalishaji kutakakofanywa
na mwekezaji huyo.

Pamoja na hayo Prof.
Mshandete ametoa wito kwa
mwekezaji ltracom  Fertilizer

LTD kutosita kuishirikisha
TFRA na mamlaka nyingine
za serikali pindi wanapokutana
na changamoto wakati wa
utekelezaji wa mradi huo.

Akizungumza kwa upande
wa mwekezaji, Dr. Ntukamazina
Nepomuscene Mkurugenzi wa
Utafiti na Ubunifu wa Iltracom

Fertilizer LTD alisema ujenzi wa

Aliongeza

kuwa, tayari
kiasi kikubwa cha samadi
kimepatikana na kimefikishwa
kiwandani hapo kwa ajili ya
kuanza uzalishaji wa mbolea

Milioni 180 ni matokeo ya ziara
ya Mhe. Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Samia
Suluhu Hassan nchini Burundi

kiwanda upo katika hatua nzuri
ambapo mitambo imeshaanza
kufungwa tayari kuanza uzalishaji
ifikapo Julai 2022.

hiyo.

kiasi

wenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi inayosimamia
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), Prof.
Anthony Mshandete (wa pili kulia) akiangalia na kufuatilia
maelezo kutoka kwa Mkurugenzi wa masuala ya kiufundi
katika kiwanda cha mbolea Intracom Jijini Dodoma Victor
Ngendanzi katika moja ya eneo zilipo mashine walipofanya
ziara kiwandani hapo tarehe 29 Aprili, 2022

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

Uwekezaji huo utakaogharimu
cha dola za kimarekani

na kueleza fursa za uwekezaji
zilizopo nchini na kumpata
mwekezaji wa kiwanda cha
Intracom Fertilizers Limited.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi inayosimamia
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), Prof.
Anthony Mshandete, wajumbe wa bodi na Menejimenti ya
TFRA wakifuatilia maelezo ya Mkurugenzi wa masuala
ya kiufundi katika kiwanda cha mbolea Intracom Jijini
Dodoma Victor Ngendanzi.

Mei 2022



anmsans  HABARI PICHANI S

TFRA yaainisha mikakati kuhakikisha
wakulima wanapata mbolea

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Mei 2022
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Elimu ya matumizi ya mbolea kupunguza
kilimo cha kuhamahama Lindi

kuu wa Mkoa

wa Lindi, Zainab

Telack amesema

uhamasishaji wa

matumizi sahihi
ya mbolea kwa wakulima wa
mkoa wa Lindi kutapunguza
utamaduni wa kilimo cha
kuhamahama kwa wananchi
wa Mkoa huo.

Amesema, wananchi wake
wamekuwa wakihamahama
kutokana na kuamini kwamba
shamba likilimwa linapoteza
rutuba na kupelekea
wananchi hao kulima mara
moja na kuhamia eneo lingine
wakiamini kuwa eneo ambalo
halikulimwa linakuwa na
rutuba ya kutosha kustawisha
mazao.

Kauli hiyo aliitoa tarehe
11 Aprili, 2022 alipokuwa
akizungumza na wananchi
wa Wilaya ya Ruangwa
mkoani Lindi wakati wa
maadhimisho ya Siku ya
Mkulima yaliyoandaliwa na
Mamlaka ya Udhibiti wa
Mbolea Tanzania (TFRA).

“‘Kwa hili la uhamasishaji
wa matumizi ya mbolea
mlilolileta naaamini kuwa sasa
wananchi wetu watakuwa na

makazi ya kudumu. Sasa
tuwape uhakika kwamba
kwenye ardhi hiyohiyo

wakilima kwa kutumia mbolea
watavuna mazao ya kutosha”.
Telack aliongeza.

Maadhimisho  hayo ni

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

Mkuu wa Mkoa wa Lindi, Bi. Zainab Telack akivuna muhindi katika moja ya
shamba lililopandwa kwa mbolea ili kudhibitisha tija iliyotokana na kupanda
kwa kutumia mbolea katika eneo la Chimbila B Wilaya ya Luangwa mkoani
Lindi leo tarehe 11 Aprili, 2022

kilele cha uhamasishaji wa
matumizi sahihi ya mbolea
kwa wakulima wa mkoa wa
Lindi yaliyoanza mwezi Mei,
2021 kufuatia mkoa huo kuwa
na matumizi hafifu ya mbolea
ukilinganisha na maeneo
mengine ya nchi kama vile
Iringa, Mbeya, Mwanza na
maeneo mengine.

Akizungumzia sababu
zinazopelekea uwepo wa
matumizi hafifu ya mbolea
kwa wananchi wa Mkoa
wa Lindi, Telack alisema ni
kutokuwepo kwa wauzaji wa
mbolea katika mikoa ya kusini
na kuyataka makampuni
yanayojihusisha na biashara
ya mbolea kufungua matawi
ili  kuwawezesha wakulima
wa maeneo hayo Kkupata
huduma hiyo.

“Tunahitaji elimu, tunahitaji

kusaidiwa na ili mtusaidie kwa
uharaka leteni tawi Kkaribu,
tuwasaidie wakulima naomba
tuwasaidie wakulima” Telack
alisisitiza.

Kwa upande wa
huduma ya upimaji wa
afya ya udongo inayoweza
kuwasaidia wakulima kujua
aina ya udongo na mazao
yanayoweza kustawi Telack
alitaka Taasisi ya Utdfiti
wa Kilimo (TARI) kufungua
tawi katika mkoa huo ili
kuwezesha wananchi kupata
huduma hiyo.

Aidha, wa Mkoa
Telack aliwaelekeza
wakurugenzi wa halmashauri
kuwekeza kwa  wakulima
na kuhakikisha mazao
wanayolima yanawekwa
mbolea na wanaongeze tija.

Mei 2022

Mkuu



% HABARI £
naMATUKIO

JARIDA LA KILA MWEZI LA MAMLAKA YA UDHIBITI WA MBOLEA TANZANI

Elimu ya matumizi ya mbolea kupunguza
kilimo cha kuhamahama Lindi

Akinukuu kauli ya
Mkurugenzi wa Mamlaka ya
Udhibiti wa Mbolea Tanzania
(TFRA) alisema, Wewe
ulisema kuona ni kuamini
na mimi nasema kuona ni
kujifunza na sisi tumejifunza
na kuwataka wakulima
waliopata elimu hiyo kufikisha
utaalamu huo kwa wakulima
wengine ili na wao wapate
elimu hiyo.

Akihitimisha hotuba yake,
Bi. Telack alisema, kwa
sababu Mhe. Rais Samia
Suluhu Hassan amewekeza
na sisi tuwekeze, naomba
sasa tuwekeze kwa wakulima
ili mhe. Rais aone tia
inayotokana na uwekezaji
alioufanya kwenye Sekta ya
Kilimo.

Kwa upande wake
Mkurugenzi wa TFRA, Dkt.
Ngailo alisema mamlaka

iliamua kufanya uhamasishaji
wa matumizi sahihi ya mbolea

Mkuu wa Mkoa wa Lindi, Bi. Zainab Telack akifuatilia maelezo ya aina za
mbolea kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea

Tanzania (TFRA), Dkt. Stephan Ngailo.

katika mikoa ya Lindi na
Mtwara kutokana na maeneo
hayo kutojihusisha na
matumizi ya mbolea kwenye
shughuli zao za kilimo.

Alisema, hiyo ni hatua ya
awali katika uhamasishaji wa
matumizi sahihi ya mbolea
itakayopelekea wadau na
wafanyabiashara wa mbolea
kufungua biashara ya mbolea
katika mikoa ya Kusini yaani
Lindi na Mtwara.

Mkuu wa Mkoa wa Lindi, Bi. Zainab Telack (katikati) akiwa katika picha ya
pamoja na wanakikundi cha Jitegemee wakati wa kilele cha maadhimisho ya
siku ya mkulima tarehe 11 Aprili, 2022 wilayani Ruangwa mkoani Lindi.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

Dkt.  Ngailo  aliongeza
kuwa, kufuatia uwepo
wa bandari ya Mtwara
itarahisisha usafirishaji wa
mbolea kutoka nje ya nchi na
kushushwa moja kwa moja
kwenye bandari hiyo hivyo
kuwapunguzia wakulima adha

ya upatikanaji wa mbolea.

“Tumeona kuanzishwa
mashamba darasa ni njia
sahihi ya kuwahamasisha
wakulima kutumia mbolea
katika kilimo kwani vikundi
vya wakulima vilishiriki
mwanzo mpaka  mwisho
katika kuhudumia mashamba
darasa hayo” Dkt. Ngailo
alisisitiza

Kwa upande wa vikundi
vya wakulima kupitia risala
yao walieleza manufaa
waliyoyapata kufuatia elimu
ya matumizi sahihi ya mbolea
na namna walivyohusika
katika maandalizi mpaka
mavuno ya mazao hayo.

Mei 2022
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Mkuu wa Mkoa wa Lindi, ZainabTelack (wa Tatu kutoka
kushoto) akiwa katika picha ya pamoja na wawakilishi wa
makampuni ya mbolea yaliyoshiriki katika kilele cha Siku
ya Mkulima wilayani Ruangwa mkoani Lindi

Mkuu wa Mkoa wa Lindi, Bi. Zainab Telack (katikati)
akiwa katika picha ya pamoja na watumishi wa Mamlaka
ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) walioshiriki
katika shughuli ya uhamasishaji wa matumizi ya mbolea
kwa wakulima wa mkoa wa Lindi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Dkt. Stephan Ngailo (wa nne kulia) akiwa
katika picha ya pamoja na watumishi walioshiriki katika shughuli ya uhamasishaji wa matumizi ya mbolea kwa wakulima

wa Mkoa wa Lindi.

Mkuu wa mkoa wa Lindi, Bi. Zainab Telack akimsikiliza
mwanakikundi wa Jitegemee Bi. Samia Ngajua akitoa
shuhuda wa elimu ya matumizi sahihi ya mbolea
waliyoipata kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea
Tanzania (TFRA) walipokuwa wakitoa elimu hiyo kupitia
mashamba darasa yaliyoanzishwa kwa madhumuni hayo.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

Mkuu wa Mkoa wa Lindi, Bi. Zainab Telack (kushoto)
akifuatilia maelezo kutoka kwa Kaimu Meneja wa Ukaguzi
kutoka TFRA, Dkt. Asheri Kalala alipokuwa akikagua
mashamba darasa yaliyolimwa kwa kutumia mbolea na
yale ambayo hayajatumia mbolea leo tarehe 11 Aprili,
2022.

Mei 2022
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Matumizi ya mbolea yako chini mkoani
Mtwara, hutumia tani 997 pekee kwa mwaka

meelezwa kwamba Mkoa

wa Mtwara umekuwa

ukitumia wastani wa tani

997 za mbolea ambacho ni

kiasi kidogo ukilinganisha
na mabhitaji ya lengo la mkoa
la kutumia kiasi cha tani
2000 kwa mwaka.

Hivyo uwepo wa
mashamba darasa ya
kuhamasisha matumizi vya
mbolea yanayosimamiwa
na Mamlaka ya Udhibiti wa
Mbolea Tanzania (TFRA) . : =
yamekuja wakati muafaka <& ; L R
kwani  mkoa upo katika Mgeni rasmi, Mkuu wa Wilaya ya Mtwara Dunstan Kyobya akihutubia umati

utekelezaji wa mkai_(ati Yvake kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa wa Mtwara Brigedia Jenerali Marco Gaguti
wa kuongeza uzalishaji na wakati wa maadhimisho ya Siku ya Mkulima yaliyofanyika tarehe 13 Aprili,

tija. 2022 katika Kijiji cha Lolido Kata ya Kitere Mkoani Mtwara.

Hayo yalibainishwa na
Mkuu wa Wilaya ya Mtwara
Dunstan Kyoba kwa niaba ya
Mkuu wa Mkoa wa Mtwara,
Brigedia  Jenerali  Marco
Gaguti  alipokuwa  akitoa
hotuba wakati wa kilele cha
maadhimisho ya Siku ya
Mkulima yaliyofanyika katika
Kijiji cha Lolido Kata ya
Kitere Mkoani Mtwara tarehe
13 Aprili, 2022.

Kyoba alisema, baada ya
kujionea utofauti wa shamba
la Mpunga uliopandwa kwa
kutumia mbolea na ule

PR | usiotumia mbolea  katika
e mashamba darasa yaliyopo

Mgeni rasmi Dunstan Kyobya akitoa maelekezo kwa wajumbe alioambatana kwenye scheme ya Kitere
nao (hawapo pichani) wakati akiwa katika scheme ya Mpunga ya Kitere lilipo amewataka wakulima
shamba darasa la mtumizi sahihi ya mbolea wakati wa maadhimisho ya Sikuya Kufanya kwa vitendo
Mkulima yaliyofanyika tarehe 13 Aprili, 2022 katika Kijiji cha Lolido Kata ya kwenye mashamba yao
Kitere Mkoani Mtwara. yale waliyojifunza  kupitia

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Mei 2022
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Matumizi ya mbolea yako chini mkoani
Mtwara, hutumia tani 997 pekee kwa mwaka

mashamba darasa hayo ili
kuongeza tija, uzalishaji na
Kipato

“Na ni kweli, nimetembelea
lile shamba kwenye scheme
ya Kitere niwapongeze sana
TFRA na kikundi cha wakulima
‘Tupendane’ mmefanya kazi
kubwa sana hongereni sana,
nimeambiwa kile kipande
kimoja cha shamba darasa
kiichopandwa kwa mbolea
unaweza ukatoa gunia 25
ukienda unaona kabisa lakini
lile ambalo halikupandwa kwa
mbolea unaona kuwa hakuna
kitu kabisa” Kyobya alikazia.

Pamoja na hayo, Kyobya
aliwaasa wakulima kuepuka
kununua mbolea na
pembejeo za kilimo kwenye
maduka yasiyo rasmi kwani
ikitokea bidhaa iliyonunuliwa
ni feki itakuwa ngumu kwa
wataalamu kumpata muuzaji
na kumchukulia hatua kwa
mujibu wa sheria.

Pia, aliwataka wakulima
kuepuka kununua mbolea za
kupima kutokana na mbolea
hizo kupoteza ubora na
hivyo kusababisha hasara
na kuwataka wanunue zile
zilizofungwa  vizuri  kama
inavyoelekezwa na wataalamu
wa kilimo na mwisho wa siku
wapate matokeo chanya.

Kufuatia changamoto ya
upatikanaji wa maji katika
scheme ya Kitere, Kyobya
aliielekeza Halmashauri ya
Mtwara wakishirikiana na
Mamlaka ya maji safi Mtwara
kuhakikisha maji yanapatikana
muda wote katika scheme
hiyo ili kuwaondolea wakulima

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

Mgeni rasmi, Mkuu wa Wilaya ya Mtwara Dunstan Kyobya (aliyeweka pamoja
mikono) akipongeza juhudi zilizofanywa na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea
Tanzania( TFRA) kwa kushirikiana na Afisa Ugani wa Kata, Wilaya na Mkoa
katika kuelimisha wananchi wa Kitere juu ya matumizi sahihi ya mbolea ili
kuongeza kipato na tija katika shughuli za kilimo.

changamoto ya upatikanaji TFRA Kyobya aliitaka
wa maji kama walivyoomba mamlaka kuhakikisha
katika risala yao. inawasimamia kikamilifu

wafanyabiashara wa mbolea
na

Akitoa kwa kuhakikisha mkoa wa

v }
ILELE nw:wnum

TAREHE 11-12 APRIL, 2022
i | SAHIHI YA MBOLEA
h ‘i': S

maelekezo

Viongozi wa Wilaya za Mkoa wa Mtwara wakifuatilia kwa makini matukio
mbalimbali wakati wa maadhimisho ya Siku ya Mkulima yaliyofanyika katika

kulia ni Claudia Kitta Mkuu wa wilaya ya Masasai, akifuatiwa na Mkuu wa
Wilaya ya Newala, Mwangi Rajab Kudya na Mkuu wa Wilaya ya Nanyumbu
Mariam Chaurembo.
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Matumizi ya mbolea yako chini mkoani
Mtwara, hutumia tani 997 pekee kwa mwaka

Mtwara.

Mtwara unakuwa na wauzaji
na wasambazaji wenye sifa
pamoja na kudhibiti bei za
mbolea ili kuwawezesha
wakulima kumudu bei ya
mbolea na kuitumia kama
walivyoelimishwa.

Aliwaagiza maafisa ugani
kutoa elimu ya matumizi
sahihi ya mbolea na
kusimamia usambazaji wake
kwa kuhakikisha wakulima
wanapata pembejeo za kilimo
kwenye maduka rasmi na
wanapewa risiti kuthibitisha
manunuzi yao.

“‘Maafisa ugani mnapaswa
kuwa karibu na wakulima
ili kuwawezesha  kufuata
kanuni zote za kilimo ikiwa ni
pamoja na kuchagua shamba,
kuandaa shamba kwa wakati,
kupanda kwa kutumia mbolea
sahihi ya kupandia na kwa
wakati, kuweka mbolea ya
kukuzia na kupalilia kwa

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

wakati.

Alisema shamba likifuata
kanuni zote za kilimo huwa
na matokeo mazuri na hivyo
kuongeza tija na mapato kwa
mkulima, halmashauri na taifa
kwa ujumla.

Akihitimisha hotuba yake,
Kyobya alisema mfumo
uliotumiwa na TFRA wa
kutumia mashamba darasa
ni mzuri kwani unawafikia
wadau wengi kwa muda mfupi

na kukiri mkoa wa Mtwara
umedhamiria kuongeza
uzalishaji wa mazao vya

mpunga na mahindi hivyo
utakuwa karibu na wakulima
wakati wote wa kilimo.

Kwa upande wake,
Mkurugenzi wa Mamlaka ya
Udhibiti wa Mbolea Tanzania
(TFRA), Dkt. Stephani Ngailo
aliwatoa hofu wananchi

na wakulima nchini kuwa
matumizi ya mbolea
hayaharibu udongo isipokuwa
wazingatie matumizi sahihi
ya mbolea kwa kuzingatia
afya ya udongo.

Alisema, TFRA itaendelea
kushirikiana na sekretarieti za
mikoa na halmashauri kutoa
elimu ya matumizi sahihi
ya mbolea ili kuongeza tija
katika uzalishaji.

Aidha, aliwashukuru wadau
wote waliowezesha shughuli
ya uhamasishaji wa matumizi
sahihi ya mbolea ikiwa ni
pamoja na Mkoa wa mtwara,
wakurugenzi wa halmashauri
na maafisa kilimo, makampuni
ya usambazaji wa mbolea
hususan ETG, Premium,
OCP pamoja na Yara kwa
kutoa mbolea kwa vikundi
vya wakulima na kuwezesha
kujifunza kwa vitendo.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan

Tutagawa vipima udongo
kwenye Halmashauri 143,
simu janja pamoja na

visanduku vya kutolea
huduma 3,300.
Tumefanikisha  kufungua

masoko mapya ya mazao
nje ya nchi hususan
zao la parachichi katika
nchi za India na Afrika
Kusini baada ya kukidhi
viwango vya ubora. Pia,
tumefanikiwa kupata
maghala ya kukodi nje ya
nchi kwa ajili ya kuhifadhi
nafaka yenye uwezo wa
kubeba tani 5,000 nchini
Sudan Kusini, tani 2,000
nchini Congo na jitihada hizi
zinaendelea ili kufungua
maghala mengine China,
Vietnam na UAE.

Mimi ni muumini mkubwa
kwamba kilimo kinaweza
kikaivusha nchi, baadhi
ya jitihada tutakazozifanya
kuanzia mwaka 2020/21
- 2025/26 kwa ajili ya
kutimiza malengo ya kilimo
tuliyojiwekea ni kuongeza
bajeti ya utafiti kutoka
shilingi bilioni 7.35 hadi
bilioni 11.

ya kuweka nguvu kwenye
sekta ya kilimo ikiwemo
kuongeza kasi ya ukuaji
wa sekta hiyo kwa ujumla
wake kutoka 5% hadi
5.7% ambapo Waziri wa
Kilimo amesema kuwa
kufikia mwaka 2025, sekta
hiyo itakua kwa 10%.

Nawaomba sana vijana wa
kitanzania muingie kwenye
kilimo na hamtajuta
kwani mtatengeneza
fedha ya halali mikononi
mwenu. Nataka Waziri
wa Kilimo, zile ‘blocks’
mnazozitengeneza mkoani,
tengeni pia kwa ajili ya
vijana

Katika hatua nyingine,
tumeweza kufanikisha
upatikanaji wa Ithibati
ya Ubora kwa ajili ya
maabara yenye viwango
vya ubora vya kimataifa
kwa ajili ya Mamlaka
ya mimea na viuatilifu,
hatua hii itatusaidia kipindi
tunachotoa mazao yetu
wengine wasitutilie shaka.

Baada ya kujengwa kwa
bwawa la umeme Rufiji,
kuna eneo linalobakia,
nataka likapimwe na
ligawiwe ili lianze kuzalisha
kulingana na mazao
yatakayoweza kuzalishwa
katika eneo hilo

Serikali iliweka malengo

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

Wizara ya Kilimo
ihakikishe  huduma vya

upimaji wa udongo inakua
kwa sababu kwa miaka
kadhaa tumetumia mbolea
mbalimbali ambapo udongo
wetu unapungua nguvu
hivyo ni vyema Kkupima
udongo kujua uwezo wake
na vipi tunaweza kuusaidia
kuuongezea  nguvu li
uendelee kuzalisha kwa
kiasi kikubwa.

Mwaka 2020, tulifanya
majaribio ya kutoa
ruzuku za pembejeo kwa
wakulima ambapo jaribio
hilo  limetoa matokeo
mazuri hivyo nimeelekeza
kuwe na Mfuko Maalum
wa Pembejeo.

Natoa agizo kwa Wizara
ya Kilimo na Ofisi ya Rais
- Utumishi kupitia upya
na kufanya mabadiliko
ya Muundo wa Tume
ya Umwagiliaji maji ili
kuhakikisha inakuwa na
ofisi katika kila Wilaya, na
uwajibikaji wa Maafisa hao
uende chini ya ofisi za
Wilaya zitakazoanzishwa.

Nawataka Wizara ya
Kilimo kuanzisha Mifuko ya
mizunguko ambao mmoja
utakuwa wa Pembejeo
na mwingine utakuwa wa
maendeleo ya kilimo.

Tumeelekeza kuanza
kujenga maghala maeneo
ili  wanapovuna waweze
kuweka mazao yao ndani
ya maghala ili kuondoa
tatizo la upotevu wa mazao
na ili mnunuaji anapokuja
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ayakute katika hali nzuri.

Aidha, nawataka Wizara
ya Kilimo itoe kipaumbele
kwa sekta ndogo ya Sukari
na kutekeleza mikakati
ya kuongeza uzalishaji
wa sukari ili tujitosheleze
kabisa ifikapo mwaka
2025, nasisitiza uwajibikaji
na uwazi kwa viwanda
vinavyozalisha sukari.

Mashamba yote ambayo
yapo chini ya Ofisi ya
Msajili wa Hazina ambayo
hayazalishi yamekaa
tu, yatoke yakazalishe
kwani tunapozungumza
uanzishwaji wa mashamba
makubwa, mashamba
haya ni sehemu moja
wapo.

Tuangalie hali ya chakula
nchini  kwani  kutokana
na mabadiliko ya uchumi
nchini, chakula kina
mahitaji makubwa sana
hivyo tunaweza tukavutika
na soko la Dunia
tukajisahau kuweka akiba
nchini  hivyo, naomba
tuhakikishe tunajitosheleza
kwanza ndipo tupeleke
nchi zingine.

Serikali pia ilipanga
kuongeza eneo la
umwagiliaji maji  kutoka
hekta 695,000 hadi
milioni 1.2, ila ukiangalia
mambo ambayo tayari
tumeshayafanya na
malengo ambayo wizara
iliyojiwekea ya kuongeza
au kutumia kilimo cha
umwagiliaji maji  kutoka
10% hadi 50% tutaweka
hekari milioni 18 kwenye
umwagiliaji maji.

Malengo mengine ni
kuongeza thamani vya
mazao tunayoyauza nje
kutoka Dola za Marekani
bilioni 1.2 hadi Dola za
Marekani bilioni 5, kama
tukifuata  Mpango wa
Pili wa Kilimo Tanzania,
basi tutavuka lengo
hilo tulilojiwekea. Aidha,
tulilenga kuongeza idadi
ya mashamba makubwa
kutoka 110 hadi 1,000.

Lengo la kuweka maghala
haya ni kusukuma mazao
yetu yaende sokoni
ambapo tayari tumesaini
mikataba kadhaa na nchi
hizo ili tuweze kupeleka
mazao yetu. Tunafanya
jitihada  zote  hizi ili
wakulima wetu waweze
kupata thamani ya jasho
wanalolitoa.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

Sekta ya Kilimo imeendelea
kuwa muhimili mkuu na
kuhimu wa kukuza uchumi
wa Taifa letu na kuleta
maendeleo ndani ya nchi
yetu ambapo kwa mwaka
2020, sekta hii ilikua
kwa 4.9% na kuchangia
26.9% kwenye Pato la
Taifa na kutoa ajira kwa
Watanzania 61% na
kuchangia 65% kwenye
malighafi za viwanda.

Pamoja na umuhimu wake
mwingine, Sekta ya Kilimo
imewezesha kutufanya
Tanzania tujitosheleze
kwa chakula kwa 100%
pia inasaidia kupunguza

mfumuko wa bei ndani ya
nchi yetu kwani chakula
kinapokuwa cha kutosha
bei hizo zinashuka.

Serikali inaendelea
kuimarisha huduma za
Ugani, leo tunagawa pikipiki
6,700 ambapo pikipiki 300
zilishatangulia ambazo
zinafanya jumla ya pikipiki
kufikia 7,000 kwa Maafisa
Ugani wote. Sio uhakika
kuwa baada ya miaka
miwili  pikipiki  zitakuwa
zenu bali tutawapima kwa
kazi mnazozifanya.

Serikali inaendelea
kuimarisha huduma za
Ugani, leo tunagawa pikipiki
6,700 ambapo pikipiki 300
zilishatangulia ambazo
zinafanya jumla ya pikipiki
kufikia 7,000 kwa Maafisa
Ugani wote. Sio uhakika
kuwa baada ya miaka
miwili  pikipiki  zitakuwa
zenu bali tutawapima kwa
kazi mnazozifanya ndipo
Afisa anaweza kupewa
ikawa mali yake.

Jitihada zingine nikuongeza
bajeti ya huduma za Ugani
kutoka shilingi bilioni
17.7 hadi shilingi Dbilioni
51.45, kuongeza fedha
za uzalishaji wa mbegu
kutoka shilingi bilioni 5.42
hadi shilingi bilioni 10.58,
sambamba na kuongeza
bajeti hiyo, tumewezesha
NFRA na Bodi ya Mazao
Mchanganyiko kwa jumla
ya shilingi bilioni 129 ili
waweze kufanya kazi zao
vizuri.
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Waziri Mkuu wa
Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Mhe.
Kassim Majaliwa

Mafanikio yaliyotajwa
na Waziri wa Kilimo ni
sehemu ya maelekezo ya
Rais wetu, Mhe. Samia
Suluhu Hassan, lakini pia
nakuhakikishia Mhe. Rais

kazi inayofanywa na Waziri
wa Kilimo, Mhe. Hussein
Bashe ni nzuri na inaleta
matumaini.

Waziri wa Nchi, Tawala
za Mikoa na Serikali za

Mitaa - TAMISEMI, Mhe.

Innocent Bashungwa

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

Kupitia tukio hili kubwa Ila
kihistoria na uongozi wako
tunaenda kuleta mageuzi
makubwa kwa wakulima
wetu.

Sisi Ofisi ya Rais TAMISEMI
tayari tumefanya vikao
na wataalam wetu na
tutatekeleza maagizo
yote uliyotupatia, sasa
hakuna visingizio baada
ya vitendea kazi hivi
kupatikana.

Waziri wa Kilimo, Mhe.
Hussein Bashe

4 : N

& J
Taifa letu limeajiri
watanzania 61% ambao
wapo mashambani
wanashughilika na
uzalishaji na 15% hadi
20% wanashughulika na

mnyororo wa thamani wa
Sekta ya Kilimo. Sekta ya
Kilimo inachangia wastani
wa 25% hadi 27% wa
Pato la Taifa.

Tanzania ina eneo linalofaa
kwa kilimo Hekta milioni 44
na linalofaa kwa umwagiliaji

Hekta milioni 29, sisi
kama nchi tunajitosheleza
kwa chakula. Hadi kufika
mwaka 2050, dunia itakua
na watu zaidi ya bilioni 9,
Africa bilioni 2 na Tanzania
milioni 100. Biashara ya
kilimo katika soko la Afrika
inatarajiwa kuwa na Dola
Trilioni 1 hadi kufika mwaka
2030 na sisi kama nchi tuna
uwezo wakuilisha Afrika na
kuchangamkia fursa katika
eneo hili la biashara ya
kilimo.

Tija katika Sekta ya Kilimo
inatokana na utafiti, Mhe.
Rais umetuongezea bajeti
ya Utafiti kwa mwaka huu
wa fedha kutoka shilingi
bilioni 7 hadi bilioni 11.

Tumeanza utaratibbu wa
kuwapa elimu Maafisa Ugani
juu ya ekolojia ya eneo
analo hudumia na mazao
yanayozalishwa katika
eneo lake, Pia tunawapatia
shamba la Hekari moja
ambalo analitumia kutoa
elimu kwa wakulima katika
eneo lake.

Suala la taarifa juu ya afya
ya udongo limekua halifiki
kwa mkulima na hata suala
hili likienda kwa mkulima
linaenda kwa lugha ngumu
ambayo mkulima wa kawada
hawezi kuelewa. Leo Mhe.
Rais utagawa vipima afya
ya udongo kwa halmshauri
143 nchi nzima.
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Mhe. Anthony Mtaka, Mwenyekiti wa kubwa inayotoa ajira nchini,
Mkuu wa Mkoa Tanzania Bankers  [nachangia zaidi ya asilimia
A 26 ya pato la Taifa, na

DODOMA Associations inafanya tuwe na chakula

na Mkurugenzi nchini cha kujitosheleza.
Mtendaji wa CRDB, ==
Abdulmajid Nsekela Sekta ya fedha kupitia
Tanzania Bankers
é "\ Associations tunatambua
changamoto zilizopo kwenye
kilimo hivyo tunaahidi
kwamba tutahakikisha
tunamshika mkono mkulima
mmoja mmoja kwa kuongeza
mnyororo wa thamani katika
kilimo.
-
Naipongeza Serikali kupitia
Benki ya kilimo Tanzania

Sisi wana Dodoma
tunakushukuru sana kwa
jinsi ulivyowekeza pesa

ﬂqyllggl SV?,Q?U kvi\izgﬁg Agricultural Development
mageuzi ya kilimo, kama Bank (TADB) kwa kuwa
timu tunakuhakikishia mdau mkubwa kuwezesha

kuwa hatutakuangusha, mabenki kutoa mikopo kwa

tunaishukuru pia wizara wakulima kutoka Benki

kwa ushirikiano wao, . - .
benki mbili tu Hadi sasa

tunaahidi kuwa mikakati Tunawapongeza sana o .

yote  tuliyojiwekea na  Wizara ya kilimo hasa Penki zinazotoa mikopo kwa
kukubaliana Halmashauri kwa zana ya ‘kilimo ni wakulima zimefikia 14.
ﬁ\?va I;A'Ii(l?aa Vl:lﬁimoDonfsoimS biashara’ sekta ya fedha L

wa {.nwgka 2022/2023 inafahamu umuhimu wa Ewa _hlsanl ya Idara ya
tutaitekeleza ipasavyo_ sekta hii kwani ndio sekta abari - MAELEZO

Mwenyekiti waBodiya Wakurugenzi
ya TFRA Prof. Anthony Mshandete
(wa kwanza kushoto) akiwa katika
picha ya pamoja na watumishi wa
Mamlaka wakati wa unzinduzi wa
ugawaji wa vitendea kazi kwa
maafisa ugani kilimo nchini. Zaidi
ya maafisa ugani 6100 watanufaia na
vitendea kazi hivyo wapili kushoto
ni Mkurugenzi wa Mamlaka ya
-~ Udhibiti wa Mbolea Tanzania
(TFRA), Dkt. Stephan Ngailo

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Mei 2022
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Mkurugenzi wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania
(TFRA), Dkt. Stephan Ngailo akiwa katika picha ya pamoja
na viongozi walioshiriki siku ya unzinduzi wa ugawaji wa
vitendea kazi kwa maafisa ugani kilimo nchini ambapo ya
maafisa ugani 6100 watanufaia na vitendea kazi hivyo

Kaimu Meneja wa Kitengo cha Uhusiano, Mawasilisno
na Elimu kwa Umma, Matilda Kasanga (Kushoto) na
Kaimu Meneja wa Kanda ya Kaskazini Gothard Liampawe
(Kushoto) wakiwa kwenye Maandalizi ya banda kwa
ajili ya shughuli ya ugawaji wa vitendea kazi kwa maafisa
na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe.Samia
Hassan Suluhu. Zaidi ya maafisa ugani 6000 watanufaika
na vitendea kazi hivyo

-~

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan hafla iliyofanyika tarehe 4 Aprili, 2022.

Mei 2022
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amani utajiri ulikuwa

unapimwa kwa wingi

wa bidhaa zilizojaa

kwenye maghala lakini

wakati unabadilika,
wakati tulionao sasa utajiri
na heshma ya mtu unapimwa
kwa kuona ana bidhaa gani
katika ghala la kichwa chake.
Mwalimu Nyerere aliwahisema
uchi wanguoni mbaya lakini uchi
wa akili ni mbaya zaidi uchi wa
akili ni ile akili iliyokosa maarifa,
unaweza ukafanya kazi za kilimo
kwa kukatumia nguvu nyingi
na muda mrefu bila maarifa
utajikuta unavuna kidogo kuliko
aliyetumia nguvu ndogo. Hapa
tumepata fursa leo ya kupata
maarifa mbalimbali juu vya
kuimarisha kilimo chetu fursa hii
tuitumie vizuri, ni fursa muhimu
adimu na adhimu hakuna mtu
aliyewahi kupata madhara kwa
kutokana na maarifa kumzidia.
Kwa hiyo hata kama wewe
sio mkulima ni fursa nzuri ya
kujifunza na kufahamu maana
ukiwa na maarifa ni dhana bora
katika maisha yako.

Mwangi Rajab Kundya (Mkuu
wa Wilaya ya Newala)

iwapongeze sana

kupata nafasi hii

ya kujifunza  juu

ya matumizi sahihi

ya mbolea. Elimu
mliyoipata nasi tutakwenda
kufanyia kazi nanyi pia
mnapaswa kutumia elimu hii il
kuongeza tija katika shughuli
zenu za kilimo.

Claudia Kitta Mkuu wa Wilaya
ya Masasi

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Mei 2022
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MAONKNI

WASEMAVYO WADAU WA MBOLEA

imi nimekuja tofauti kabisa

na wenzangu, Wenzangu

wanaongea kilimo mimi

naongea kuhusu anwani za

makazi na sensa ya watu na
makazi. Ndugu zangu mnajua Serikali
ipo katika hatua za kuboresha anwani za
makazi, tunaweka namba kwenye nyumba
zetu, tunaipa mitaa majina na tunafanya
shughuli zote za kufanya makazi yetu
yawe yanapitika na kutambulika kirahisi.
Niwaombe wananchi tushirikiane na Serikali
ili zoezi hili lifanyike kwa ufanisi. Anuani
za makazi zinakuja kurahisisha shughuli
za sensa na makazi ifikapo mwezi Oktoba
23 wakati wa sensa. Anuani za makazi
zinatusaidia katika kufikika, pia zitatusaidia
wakati wa majanga. Kupitia sense na
makazi tutajua Lilido kuna wazee wangapi
na wa umri gani? Tutajua Lilido kuna
walemavu wangapi na wanahitaji msaada,
tutajua wananchi wa Lilido wanahitaji kituo
cha afya au zahanati pia sensa ya watu na
makazi itairahisishia serikali kazi wakati wa

kupanga na kutekeleza mipango yake ya
maendeleo. Ndugu zangu tulichelewa
lakini tunataka tufike kwenye maendeleo
kwa kuboresha makazi yetu, niwaombe
sana wakati ukifika tutoe taarifa sahihi na
tujiandae kuhesabiwa ifikapo Agosti 23,
2022. Mariam Khatib Chaurembo -

Mkuu wa Wilaya ya Nanyumbu

R diia 1R

atika kikundi chetu cha Tupendane

tumejifunza mambo mengi kuhusu

mtumizi sahihi ya mbolea tofauti na

tulivyokuwa tunaelewa tunaahidi

kuendelea kutekeleza kwa vitendo
elimu hii tuliyoipata kwenye mashamba yetu
pamoja na kuelimisha wakulima wenzetu.
Katika scheme ya kilimo cha mpunga ya
Kitere tunachangamoto mosi ni kuchakaa
kwa kisima cha maji na mwingiliano wa
matumizi kwa ajili ya kilimo na matumizi
ya majumbani na hivyo kupelekea kujaza
kisima hicho kwa kutumia muda mrefu sana
Serikali itusadie kwa kutuchimbia visima
kwenye maeneo yaliyowekwa alama kwa
ajili ya kuchimba visima. Bei ya mbolea
ni changamoto sana kwa mfano msimu
uliopita mbolea tulinunua kwa shilingi 54
na baada ya muda ilipanda na kufikia 77
EGTna kwa sasa imefika hadi 118,000
na kutufanya kushindwa kumudu gharama
hiyo hivyo tunaomba serikali kutupa ruzuku
ili tuweze kutumia mbolea kwenye kilimo

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)

chetu na Zaidi tunaiomba TFRA kusimamia
kikamilifu suala la upandishwaji holela wa
mbolea nchini ili kuwakwamua wakulima.

(Mtali Katibu kikundi cha tupendane)
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KANDA YA KASKAZINI

TFRA kanda ya kaskazini yaendelea
kutoa elimu kwa wafanyabiashara
na wasimamizi mipakani mwa nchi

kuhakikisha

atika
elimu ya matumizi

sahihi na biashara

ya mbolea nchini
inaeleweka kwa

jamii, Kaimu Meneja wa
Mamlaka ya Udhibiti wa
Mbolea Tanzania (TFRA)
Kanda ya Kaskazini, Gothard
Liampawe ameendelea
kukutana na wadau katika
maeneo  tofautitofauti na
kutoa elimu hiyo.
Awali, Liampawe
akiambatana na  Maafisa
wengine kutoka katika
ofisi yake tarehe 10 Aprili,
2022 alitembelea ofisi za
Mpakani mwa Tanzania na
Kenya za Holili na Tarekea
kwa lengo la kujitambulisha
pamoja na kujadiliana na
watendaji mipakani humo
juu ya masuala mbalimbali
yanayohusu shughuli
za udhibiti wa mbolea
wanazoshirikiana hususani
kwa mbolea zinazoingizwa
nchini na kusafirishwa nje ya

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)
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Akizungumzia changamoto
wanazokabiliana nazo kuhusu
masuala ya mbolea, Mkuu
wa Kituo cha PHS Holili Bw.
Ajuaye Athuman amesema
ni pamoja na uelewa mdogo
juu ya mfumo wa Mbolea na
Visaidizi vyake pamoja na
taratibu za usajiri wa mbolea.

Pamoja na changamoto
hizo, Bw. Athuman amesema
changamoto  nyingine  ni
ile inayotokana na mfumo
kutokutoa nakala ngumu vya
kibali cha Conditional release
mara baaada ya kuipitisha/
kuruhusu katika mfumo mteja
anapokuwa amekidhi vigezo
vya kuingiza ~mbolea yake
kutoka nje ya nchi mara
baada ya kukidhi vigezo kwa
mujibu wa sheria ya mbolea
No 9,2009 na kanuni zake
za mwaka 2011.

Kwa upande wake Mkuu
wa kituo cha PHS Tarakea

Bw. Justine Michael Sikorey
amesema kuna haja ya
kupata mafunzo kwa ajili
ya kuwajengea uwezo juu
ya taratibu za usajiri wa
mbolea kwani mafunzo
hayo vyatawasaidia kufanya
maamuzi sahihi pindi
wanapotekeleza majumu
yao hususani kwa eneo la
mbolea.

Pamoja
mapema

Ziara hiyo
tarehe 12 Aprili,
2022 Liampawe alifanya
mafunzo kwa wadau wa
mbolea 133 na kuwatunukiwa
vyeti vitakavyowawezesha
kufanikisha taratibu mbalimbali
za usajili wa mbolea pamoja
na kupata leseni ya biashara
ya mbolea kwa mujibu wa
sheria.

Mada mbalimbali
zilifundishwa ikiwa ni pamoja
na matumizi sahihi ya

mbolea, Elimu juu ya Super
gro ilitolewa (kuwa si mbolea
wala kirutubisho), Bei elekezi

za Mbolea, Mfumo wa
kieletronic wa Fis, Makatazo
na maagizo mbalimbali

yaliyotolewa na viongozi wa
kisekta ikiwa ni pamoja na

Waziri wa Kilimo Hussein
Bashe na Mkurugenzi
Mtendaji wa TFRA Dkt.

Stephan Ngailo yalioneshwa
kwa njia ya Video.

Mafunzo hayo yalifanyika

katika Manispaa ya Moshi
mkoani Kilimanjaro katika
ukumbi wa Kristu mfalme
ulippo Moshi manispaa

ambapo washiriki mbalimbali
walihudhuria mafunzo hayo
kutoka ya Mwanga,Same
Simanjiro na Tanga.
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Wajumbe wa bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) wakiwa katika picha ya
pamoja mara baada ya kumaliza vikao vya bodi ambavyo hufanyika kwa mujibu wa sheria kwa lengo la kujadili masuala
mbalimbali ya utekelezaji wa majukumu ya mamlaka.

Wajumbe wa bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) wakiwa katika picha ya
pamoja na wajumbe wa Menejimenti ya mamlaka hiyo mara baada ya kumaliza vikao vya bodi vilivyofanyika kuanzia
tarehe 26 hadi 28 Aprili, 2022 katika hoteli ya Morena Jijini Dodoma.
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Mwenyekiti wa Bodi inayosimamia Mamlaka ya Udhibiti

wa Mbolea Tanzania (TFRA) Prof. Anthony Mshandete Mjumbe wa Bodi ya TFC akieleza jambo wakati wa kikao
(kulia), Mkurugenzi wa (TFRA), Dkt. Stephan Ngailo na baina ya Waziri wa Kilimo, Hussen Bashe (hayupo pichani)
wajumbe wa Bodi wakifuatilia mkutano baina yao na Waziri na bodi za menejimenti za TFRA na TFC kilichofanyika

wa Kilimo Hussen Bashe (hayupo pichani) kilichofanyika katika ukumbi wa mikutano wa Wizara jijini Dodoma
katikaukumbi wa wizara Jijini Dodoma tarehe 29 Aprili, 2022.

ST S .1...._ S h
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Mjumbe wa Bodi inayosimamia Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Charles Chenza akitoa maoni
wakati wa kikao baina ya Waziri wa Kilimo, Husen Bashe (hayupo pichani) na bodi za menejimenti za TFRA na TFC

g
il

o
.

Baadhi ya wajumbe wa Menejimenti ya TFRA wakifuatilia maelekezo ya Waziri wa Kilimo Hussen Bashe (hayupo
pichani) wakati wa kikao baina ya TFRA, TFC na Waziri.
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